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UKWELI WA MAISHA

» Kifo hakikwepeki. Miaka 100 ijayo hakuna atakayekuwa hai kati yetu (isipokuwa kwa miujiza ya
Mungu!) Huu ni ukweli wa maisha!

= Kwa kuwa kifo ni dhahiri, masuala ya urithi na taratibu za mirathi huweza kujitokeza kwa lengo la
kukusanya mali za marehemu, kulipa madeni yake na kugawanya mali zilizobaki kwa warithi na
wanufaika.

= Kwa ujumla maombi ya kutekeleza wosia au barua za usimamizi wa mirathi ni zao la kifo.

= Maombi ya Kutekeleza Wosia = Hufanyika pale ambapo marehemu ameacha wosia na kutaja
mtu wa kutekeleza au kusimamia wosia huo.

= Maombi ya Barua za Usimamizi wa Mirathi = Mazingira ambayo mtu amefariki bila ya kuacha
wosia au ameacha wosia bila ya kutaja jina la mtu wa kutekeleza wosia.
= Pale ambapo pana wosia, maombi ya usimamizi wa mirathi huambatanishwa na wosia.



= Hakiya kurithi inafungamanishwa na haki ya kumiliki mali inayotamkwa na Ibara ya 24 (1) ya Katiba
ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977.

= Hivyo huwezi kumnyima mrithi haki hii bila uwepo wa sababu za msingi.

= Mirathi ni mchakato unaopitiwa kimahakama ili mtu anayestahili kumrithi marehemu kurithishwa
kisheria mali za marehemu.

= Haki ya kumrithi marehemu hufuata uhusiano wa damu (watoto kwa wazazi), ndoa (mume na
mke au wake) na watoto waliosiliwa kisheria.

= Hata hivyo kupitia wosia mtu ambaye haangukii kwenye makundi hayo anaweza kupata
urithi kisheria.

= Baada ya kifo na mazishi, ni utamaduni kwa familia kufanya kikao cha familia/ukoo na kujadili
juu ya mirathi na mambo mengine yanayohusika na marehemu. Muhtasari wa kikao huandikwa
na kuwa nyenzo mojawapo inayohitajika mahakamani.

= Cheti cha kifo ndio uthibitisho wa msingi wa tukio la kifo cha mtu. Lazima Kkiwasilishwe
mahakamani.

= Cheti halisi huwasilishwa mahakamani na hutunzwa na Mahakama hadi mirathi
inapokamilika na kufungwa.



LA MIRATHI

= Mahakama ya Mwanzo husikiliza mashauri ya mirathi ambapo sheria inayotumika ni Kiislamu
au Kimila.

= Msimamizi akiteuliwa na Mahakama hii hupewa Fomu maalumu Na. IV

= Mahakama ya Wilaya imepewa mamlaka kamili ya kusikiliza mirathi ndogo (small estate) ikiwa
Nna uwezo wa kuteua na kutengua msimamizi wa mirathi iwapo sheria inayotumika siyo ya
Kiislamu wala Kimila.

= Hakimu Mwenye Hadhi Maalumu (Court of District Delegate) Amepewa mamlaka ya kusikiliza
mashauri ya mirathi ambayo siyo mirathi ndogo. Mirathi yenye makadirio ya thamaniya Tsh
100,000,000/= na zaidi husikilizwa na hakimu mwenye hadhi maalumu.

= Mahakama Kuu haina ukomo wa kusikiliza mashauri ya mirathi.

= Msimamizi akiteuliwa na Mahakama hii hupewa Fomu maalumu Form No. 66 (kama kuna
wosia)au 68 (kama hakuna wosia).



Mtu anapofariki bila ya kuacha wosia mirathi yake husimamiwa kwa kuzingatia sheria husika.

= Marehemu Muislamu sheria za Kiislamu zitatumika.
= Marehemu aliyeishi Kimila mitahi itazingatia mila na tamaduni za jamii husika, na

= Kwa marehemu ambaye hakuwa akifuata sheria tajwa hapo juu, mirathi yake itazingatia
sheria za nchi kama Indian Succession Act, Hindu Wills Act Nk.

Wosia ni tamko la hiari la mtu anayeishi juu ya mali zake na nia yake juu ya usimamizi wa mali
hizo au mgawanyo wake kwa warithi na wanufaika baada ya kifo chake.

= Wosia hufanya kazi baada ya kifo cha mwenye kutoa wosia. Haifai kuogopa kuandika wosia
wala kutafsiri kama ni laana au uchuro.

Kuna aina kuu mbili za wosia;
= (i) Wosia wa Mdomo na
= (ii) Wosia wa Maandishi.

Mtekeleza wosia au msimamizi wa mirathi hana nafasi ya kutekeleza kinyume na wosia.
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SIFA ZA WOSIA HALALI

= Wosia ni tamko la kisheria na hivyo lazima likidhi vigezo vya kisheria ili uwe halali;

1) Jina kamili na sahihi la mtoa wosia,

i) majina ya warithi na au wanufaika,
= (i) Jina au majina ya watekeleza wosia (siyo lazima sana ila ni vizuri),
Iv) Orodha na maelezo (description) ya mali unazomiliki,

v) Mgawanyo wa mali kwa warithi na au wanufaika,

v) Tarehe

vi) Saini ya mwenyekutoa wosia na

(
(
(
(
(
(
(
(

vii) Majina na saini za mashahidi angalau wawili, mmojawapo lazima awe ndugu wa
mwenyekutoa wosia.

= Sheria hailazimishi mahali pa kuhifadhi wosia.Hata hivyo, RITA ni wakala maalumu wa Serikali
anayetoa huduma za uandishi na utunzaji wa wosia.
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KUKUSANYA NA KUGAWANYA MALI ZA MAREHEMU

= Sheria inamtaka msimamizi wa mirathi kukusanya mali za marehemu, kulipa madeni yake na
kugawa mali kwa warithi.

= Orodha kamili ya mali za marehemu na mgawanyo vinapashwa kusajiliwa mahakamani ndani
ya miezi minne kwa Mahakama ya mwanzo na ndani ya miezi sita kwa Mahakama Kuu na
Wilaya.

» Hesabu ya mgawanyo wa mali za marehemu inapashwa kusajiliwa mahakamani ndani ya miezi
kumi na mbili kwa kwa Mahakama Kuu na Wilaya.

= Fomu Mahsusi za kukusanya mali na kugawa ni;
= Fomu Na. V (orodha) na Na. VI (hesabu) - Mahakama ya mwanzo.
= Fomu Na. 80 (orodha) na No. 81 (hesabu) - Mahakama Kuu na Wilaya.

» Hisa (shares) na pesa kwenye mitandao ni seshemu ya mali za marehemu ambazo zapashwa
kuwepo kwenye orodha ya mali za marehemu.

» Usajili wa hisa kwa majina sahihi ni jambo la msingi sana kwa kuwa lina athari kubwa kwenye
hatua za kurithisha.

= Usajili wa hisa kwa majina ya watu wengine kunapelekea mali hiyo kukosa sifa za kuwa
kwenye orodha ya mali za marehemu na Mahakama haiwezi kutoa amri ya kurithisha.

= Msimamizi anawajibika kumilikisha mali zote za marehemu kwa warithi au wanufaika.



Barua za kutekeleza wosia au kusimamia mirathi hutolewa kwa majina ambayo marehemu
amesajiliwa kwenye cheti cha kifo.

= Ni muhimu sana kupata cheti cha marehemu kwa majina yake halisi na kamili.
Daudi John Mussa — David Yohana Mussa

Christina John Mussa — Tina John Mussa

Kumiliki hisa au mali kwa siri hakuna manufaa kwako wala warithi wako wakati umefariki. Hii ni
sawa na mali iliyopotea, Jasho lako |la kutafuta mali hiyo litapotea bure.

Tumia wosia kulinda mali zako za siri, kisha endelea kumiliki mali hizo salama kwa siri.
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MALI ZA NDOA KWENYE MIRATHI

= Ndoa hukoma kinapotokea kifo cha mwanandoa mmoja.

= Kwa msingi huo hakuna nafasi ya kujadili tena masuala ya ndoa baada ya kifo.
= Kwa mazingira hayo sheria za mirathi hushika hatamu.

= Kwenye kifo cha mwanandoa mmoja, mali huhesabika ni za mwanandoa yule ambaye
imesajiliwa kwa jina lake.

= Mwanandoa anayebaki hai anakuwa na haki ya kumrithi mwenzi wake aliyefariki kwa
kuzingatia sheria husika, yaani; Kiislamu, Kimila au sheria za Serikali.

= Mfano; endapo unadai kuwa na mchango kwenye chumo la ndoa na kuweka madai yako
kwenye shauri la mirathi, tatizo lililopo ni kwa namna gani utathibitisha mchango huo bila
uwepo wa mwenzi wako na kama ni halali kisheria kuthibitisha mbele ya msimamizi wa

mirathi.

= Fikiria juu ya Umiliki Pacha (Joint Tenancy), kinapotokea kifo cha mmoja, umiliki huamia kwa
mMmwanandoa anayeishi dhidi ya yeyote. Mali hii haiwezi kuingizwa kwenye mirathi na

= Umiliki wa Pamoja (Tenancy in Common) ambapo kwenye kifo cha mwanandoa mmoja ni
sehemu ya umiliki wake pekee huingia kwenye mirathi.
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MFANO WA MALI INAYOPOTEA KWA WARITHI KUTOJULIKANA

Summary of CRDB Uncollected Dividends amount sent to
BOT from the year 1996-2009

= Kwa miaka 13 jumla Ya TZS 970,011,736.51 440,000,000.00 7000
haikufikia warithi. Hii inatoa wastani wa fedha 400,000,000.00
zinazopotea  kwa  mwaka  kuwa  TZS 160500900, 6000
74,616,287.42
320,000,000.00 5000
280,000,000.00
il H H 240,000,000.00 4000
= Pangilia mali zako leo na usiache nguvu zako S
Zipotee bure pale unapofariki. 20000000000 3000
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120,000,000.00 2000
= Andika wosia leo, Kesho hatuna uhakika £0,000,000.00
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MWISHO

“Ardhi ni mali ya wanaoishi kwa
haki ya matumizi; wafu
hawana mamlaka wala haki
juu yake.“ “Ingekuwa kizazi
kimoja kingeweza kufunga
kingine, wafu na sio walio hai

wangetawala.”

Barua kutoka kwa James Madison kwenda kwa
Thomas Jefferson (Rais wa nne na Rais wa tatu wa
USA mtawalia), 1789



